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USHUHUDA WA MADHARA

Kuvulian
kundi la samaki

Na Jenifer Gilla

g ATUA ya serikali kupiga
vita. matumizi ya ma-
bomu zimechangia ku-

! wapo uvuvi  mbadala,
{kiwamo nyavu za plastiki, amba-
70 nazo zinaelezwa kuwa na mad-
hara kwa ikolojia ya bahari

paadhi ya madhara yake ni ku-
potea kwa baadhi ya viumbe ba-
hari, wakiwamo kobe wanaokufa
kwa kujeruhiwa katika harakati
za kujiokoa, baada ya kunaswa na
nyavil.

Uvuvi wa nyavu za plastiki ul-
ishapigwa marufuku nchini chini
ya Sheria ya Uvuvi Mwaka 2003
na adhabu zake zinajulikana ni
faini isiyopungua Sh.200,000 na
isiyozidi Sh.milioni 15,000,000 au
jela miaka isiyopungua miwili na
isiyozidi miaka 10.

Nipashe limebaini kwamba,
kukithiri vitendo hivyo katika
ukanda wa Pwani ikiwamo mwalo
wa samaki wa Kunduchi, jijini Dar
es Salaam, unakinzana na kazi
kubwa ya serikali kunusuru baio-
anuai hiyo.

Mvuvi [brahimu Ngeve, anase-
ma nyavu hizo huletwa na wafan-
yabiashara kutoka nchi jirani na
wanaowauzia wavuvi wa nchini.

“Kwenye nchi za wenzetu wa-
meruhusu kutumia zile nyavu,
lakini kwetu hapa sisi sheria
hairuhusu, kwa sababu zina mad-
hara makubwa sana kwa samaki,”
anasema Ngeve.

Hilo linafafanuliwa na Ofisa
Uvuvi wa Wilaya ya Kinondoni,
Godfrey Mrosso, anayesema baa-
dhi ya wavuvi wanazitengeneza
kwa kutumia mishipi ya ndoano
za kuvulia samaki, ingawa shu-
ghuli hiyo inatumia muda mrefu.

“Zile nyavu ni zile za mshipi
ambazo wanatumia wale wanao-
tumia ndoano kujipatia samaki,
lakini inawezekana wakawapo
watu wanaonunua hizo nyavu
halafu wakaenda kusuka nyavu
za kuvulia samaki, japo kufuma
nyavu ni kazi... wapo wanaoweza,
ingawa wanafanya hivyo kwa kuji-
ficha,” anasema.

Mvuvi, Sadiki Chale, anasema
wavuvi wanapenda kutumia nya-
vu hizo, kutokana na uwezo wake
wa kukaa kwenye maji muda mre-
fu bila ya kuharibika na kukamata
samaki wengi, jambo ambalo nya-
vu za kawaida haziwezi kufanya.

“Wenzetu hao wanasumbuliwa
na tamaa ya kupata samaki wengi
na kusahau maisha ya baadaye,
kwa sababu zile nyavu zinanasa
samaki wengl hadi wenyewe
wanashindwa kuwabeba wote.
Wengine wanawaacha wanakufay
madhara yake mazalia ya samaki
vanazidi Kupungua® anasema

Rais Samia Suluhu, alipokuwa Makamu wa Rais mwaka 2017, akishiriki kuchoma nyavu za UvUVi
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haramu kwenye Dampo la Buhongwa, wilayani Nyamagana, mkoani Mwanza. PICHA: MTANDAO

Zile nyavu ni
zile za mshipi
ambazo wa-
natumia wale
wanaotumia
ndoano Ku-
jipatia sa-
maki, lakini
inawezekana
wakawapo
watu wanao-
nunua hizo
nyavu halafu
wakaenda
kusuka nyavu
zakuvulia
samaki, japo
kufuma nya-
vuni kazi..
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Sadiki.

Anaeleza kuwapo wavuvi wa-
naozipaka sumu nyavu hizo, ili
samaki anayenasa asitoke na
hata wale wanaonusurika kwa
hatimaye wanakufa kutokana na
sumu wanayokutana nayo, zdo
lake ni samaki wapo hatarini ku
pungua.

Ripoti iliyotolewa na Shirika la
Uhifadhi wa Mazingira Duniani
(WWF) mwaka 2022 inayoitwa
‘Stop Ghost Gear', inaonyesha
matumizi ya vifaa vya uvuvi ha-
tari, yanadhuru kwa kiasi kikub-
wa viumbe bahari.

Ina ufafanuzi kwamba vifaa
hivyo hudhuru asilimia 66 jamii
ya viumbe bahari kwa aina ya
saba au viumbe bahari, wakiwa-
mo ndege na kasa wa baharini,
wl:;klsabnblamwa vilo vya tara-
tbu. {

SURA YA MADHARA
Mtaaluma, Prof. Phillp Bwa-
thondl, anasema uvuvi wa ku-
tumia nyavu za plastiki huchangia
samaki wengl kufa bila sababu za
msingl, kutokana nyavu zile ku-
nasa samakl wengi kuzidi uwezo
Wa wavuvi,
Anasema, samaki wengl wa-
IMIEgo wa nyavu

tokana na rangl yake
malie  adhw
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kwamba, huwa wana kawaida
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nanasa kwenye
Klurahisi zinapokuwa majini, ku-

kwa kuhofia watakamatwa nazo.

“Wanapoziacha kwenye ba-
hari, samaki wengi wananaswa
na hivyo wanapokuja kesho yake,
wanakuta samaki wengi wame-
naswa na wengine wamekufa.
Hivyo, wanawachukua kiasi wana-
chotaka na kuacha wengine wak-
iendelea kufa,” anasema.

Lingine analolitaja ni- kwamba,
nyavu hizo zina matundu ma-
dogo yanayonasa hadi samaki
wachanga, ambao hawajakomaa
kwa ajili ya kuliwa, hivyo inaathiri
vizazi vyao katika viumbe bahari.

“Ukienda huko katikati ya baha-
ri kama kuna eneo ambalo nyavu
hizo zimetelekezwa, utakuta ma-
mia ya samaki wamekufa baada
ya kunaswa,” anasema.

Umoja wa Martaifa, FAO linakadi-
ria uvuvi haramu usioripotiwa na
usiodhibitiwa, husababisha ku-
potezgaklt;m;nﬂuu 11 hadi 26 za
samal myaka, Puku “hasara
za kiuchumi ni kati ya Dola za

Marekani bilioni 10 hadi 23, sawa
na Sh. trilioni Mhlﬁlﬂ?h. tril-
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hiyo kinyum
sherla ya uvuvi na adhabu inaty
wa kwa wakosajl wanaokam
na kuthibitika; faini au jela,

- Shirika la Chakula na Kilimo la = ma - serikali -
utamaduni

yavu plastiki kunavyoua

, Viumbe kutoweka

“Tuliwakamata wavuvi wanao-
tumia nyavu hizo kama mwaka
mmoja au miwili iliyopita, baada
ya hapo tukawapeleka polisi
wakachukuliwa hatua za kisheria.
Kwa hivi karibuni, hatujafanikiwa
kuwakamata, lakini inawezekana
wapo wanaofanya kwa siri na sisi
hatutochoka kuwasaka,” anasema

Pia, anasema huwa wana-
toa elimu ya madhara ya uvuvi
haramu kwa jamii, viumbe ba-
hari, mazingira, akiamini inatoa
mwamko wamekuwa wakitoa
taarifa, pale wanapomnasa mvuvi
mwenzao akifanya vitendo hivyo.

Msimamizi wa Mazingira ya Ba-
hari na Fukwe, anayeshughulika
na masuala ya takwimu Msasani,
Justine Ndola, anasema huwa wa-
nafanya doria za usiku na pindi
wanapogundua dalili za vikundi
vya wavuvi haramu, wanatoa

cha

nyavu wakizi-
acha ndani ya bahari, kwa sababu
zenyewe haziozi tofauti na nyavu
za kawaida,” anasema
Aidha Msimamizi Mazingira,
Andola anataja changamoto ny-
ingine inayowakabili ni kukoseka-
na vifaa vya kuwafuatilia, ikiwam
“Tuliwahi kupanga doria ya
kuwasaka tukawakamata wa-
vuvi kama unaenda kwa Nyerere
(Msasani), walipotuona wakakim-
bia, sisi tukachukua nyavu na
mitumbwi yao tukazileta hapa
ofisini. baadae rukawapigia watu

kutoka Ofisi ya Ofisa Uvuvi Kinon-

bainisha.
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https://digital-camscanner.onelink.me/P3GL/g26ffx3k

